HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Đổi 1 phút = 60 giây
Con lắc thứ nhất thực hiện được :
\(90:2=45\left(Hz\right)\)
Con lắc thứ 2 thực hiện được :
\(600:60=10\left(Hz\right)\)
Con lắc thứ nhất dao động nhanh hơn .
vì : \(45Hz>10Hz\)
Nửa chu vi hình chữ nhật là :
\(124:2=62\left(cm\right)\)
Chiều dài hình chữ nhật là :
\(\left(62+18\right):2=40\left(cm\right)\)
Chiều rộng hình chữ nhật là :
\(62-40=22\left(cm\right)\)
Diện tích hình chữ nhật là :
\(40.22=880\left(cm^2\right)=8,8\left(dm^2\right)\)
Sau khi rót nước ra thì trong thùng còn :
\(26,95-9,6=17,35\left(l\right)\)
Sau khi đổ thêm vào thùng 4,63 lít nước thì trong thùng có :
\(17,35+4,63=21,98\left(l\right)\)
Đổi 1800m = 1,8 km
Thời gian đi 1 vòng của người đi xe đạp là :
\(1800:1,25=1440s=24'\)
Vận tốc người đi xe máy là :
\(21,6:60=0,36\left(\dfrac{km}{phút}\right)\)
Thời gian người đi xe máy đi 1 vòng là :
\(1,8:0,36=5'\)
Vậy khi người đi xe đạp đi được 1 vòng thì xe máy đi được :
\(24:5=\dfrac{24}{5}\) (lần)\(\approx4,8\) (lần)
Diện tích sân hình chữ nhật :
\(8.\left(8-2\right)=48\left(m^2\right)\)
Diện tích hình vuông là :
\(\left(48:4\right).\left(48:4\right)=144\left(m^2\right)\)
D
a) Tần số dao động của vật thứ nhất là :
\(2000:2=1000\left(Hz\right)\)
Tần số dao động của vật thứ 2 là :
\(2500:4=625\left(Hz\right)\)
b) Vật 1 phát ra âm cao hơn
Vật 2 dao động chậm hơn .
Vì \(1000Hz>625Hz\)
A