\(a,m_{CuSO_4}=160.10\%=16\left(g\right)\\
n_{CuSO_4}=\dfrac{16}{160}=0,1\left(mol\right)\\
b,m_{NaOH}=240.5\%=12\left(g\right)\\
n_{NaOH}=\dfrac{12}{40}=0,3\left(mol\right)\\
PTHH:2NaOH+CuSO_4\rightarrow Cu\left(OH\right)_2\downarrow+Na_2SO_4\\
Vì:\dfrac{n_{NaOH\left(đề\right)}}{n_{NaOH\left(PTHH\right)}}=\dfrac{0,3}{2}>\dfrac{n_{CuSO_4\left(đề\right)}}{n_{CuSO_4\left(PTHH\right)}}=\dfrac{0,1}{1}\\
\Rightarrow CuSO_4hết,NaOHdư\)
Vậy:
\(n_{Cu\left(OH\right)_2}=n_{Na_2SO_4}=n_{CuSO_4}=0,1\left(mol\right)\\ \Rightarrow m_{\downarrow}=m_{Cu\left(OH\right)_2}=0,1.98=9,8\left(g\right)\)
\(b,m_{ddB}=m_{ddCuSO_4}+m_{ddNaOH}-m_{\downarrow}=160+240-9,8=390,2\left(g\right)\)
\(n_{NaOH\left(dư\right)}=0,3-0,1.2=0,1\left(mol\right)\)
\(C\%_{ddNa_2SO_4}=\dfrac{0,1.142}{390,2}.100\approx3,639\%\\
C\%_{ddNaOH\left(dư\right)}=\dfrac{0,1.40}{390,2}.100\approx1,025\%\)