a. \(n_{H_2}=\dfrac{6.72}{22,4}=0,3\left(mol\right)\)
PTHH : 2K + 2H2O -> 2KOH + H2
0,6 0,6 0,3
\(m_K=0,6.39=23,4\left(g\right)\)
\(m_{hh}=23,4+14,4=37,8\left(g\right)\)
b. \(C_M=\dfrac{0.6}{2}=0,3\left(M\right)\)
c. \(n_{FeO}=\dfrac{14.4}{72}=0,2\left(mol\right)\)
\(n_{HCl}=\dfrac{182,5.10\%}{36,5}=0,5\left(mol\right)\)
PTHH : FeO + 2HCl -> FeCl2 + H2
0,2 0,2
Ta thấy : \(\dfrac{0.2}{1}< \dfrac{0.5}{2}\) => FeO đủ , HCl dư
\(m_{FeCl_2}=0,2.127=25,4\left(g\right)\)
\(C\%=\dfrac{25,4}{14,4+182,5}.100\%=12,8\%\)