An và Lan được mẹ nhờ đi chợ. An được mẹ nhờ mua 1kg thịt lợn, Lan được mẹ nhờ mua 3kg khoai tây. Biết 1kg thịt lợn có giá 90000 đồng, 1kg khoai tây có giá 10000 đồng. Hỏi hai bạn mua hết tất cả bao nhiêu tiền?
An và Lan được mẹ nhờ đi chợ. An được mẹ nhờ mua 1kg thịt lợn, Lan được mẹ nhờ mua 3kg khoai tây. Biết 1kg thịt lợn có giá 90000 đồng, 1kg khoai tây có giá 10000 đồng. Hỏi hai bạn mua hết tất cả bao nhiêu tiền?
An mua hết số tiền là:
90000 × 1 = 90000 (đồng)
Lan mua hết số tiền là:
10000 × 3 = 30000 (đồng)
Cả hai người mua hết số tiền là:
90000 + 30000 = 120000 (đồng)
Đáp số: 120000 đồng
Tháng này giá thịt lợn giảm khá mạnh, thịt lợn bán ra giảm 25% so với giá bán trước đó một tháng. Chính vì vậy tháng này khi mua 10kg thịt nạc vai mẹ chỉ phải trả 750000 đồng. a) Hãy tính số tiền mẹ phải trả cho 10kg thịt nạc vai nếu phải mua ở thời điểm tháng trước. b) Nhờ giá thịt lợn giảm mà mẹ tiết kiệm được bao nhiêu tiền khi mua 10kg thịt.
Bạn An được mẹ giao cho đi siêu thị mua 2 loại thực phẩm là cà chua và thịt lợn với số tiền mẹ đưa là 200.000 đồng. Biêt rằng, mỗi cân thịt có giá là 120.000 đồng và mỗi cân và chua có giá là 30.000 đồng. Gọi số cân thịt và số cân cà chua mà bạn An mua được lần lượt là x, y . Hãy viết bất phương trình biểu thị số tiền mà bạn An đã mua, sao cho số tiền đó không vượt quá số tiền mà mẹ đua.
\(120000x+30000y\le200000\)
mẹ lan đi chợ mua tổng số thịt gà , lợn , bò là 6 kg . trong đó có tổng số thịt gà và thịt bò là 4,6 kg. tổng số thịt lợn và thịt bò là 3,2 kg. hỏi mẹ lan mua mỗi loại bao nhiêu kg
số thịt gà 1,4kg thịt lợn là 2,8kg thịt bò 1,8 kg
me Lan mua so kg thit lon la: 6- 4,6= 1,4 (kg)
me Lan mua so kg thit bo la: 3,2- 1,4= 1,8(kg)
me Lan mua so kg thit ga la: 4,6- 1,8= 2,8(kg)
Vay:.....
Câu 5: Mẹ đi chợ mua một cân rưỡi thịt bò và bảy lạng thịt lợn. Hỏi mẹ đã mua tất cả bao nhiêu kilogam thịt bò và lợn?
Khối lượng bò và lợn là:
1,5+0,7=2,2(kg)
khối lượng bò và lợn là:
1 , 5 + 0 , 7 = 2 , 2 (kg)
khối lượng bò và lợn là:
1,5 + 0,7 = 2,2 (kg)
đáp số : 2,2 kg
#Nguyễn Chí Bảo
Nhờ các bạn giải giúp!
Mẹ đi chợ mua thịt hết 1/5 số tiền mang đi. Mua cá hết 1/2 số tiền mang đi. Mua rau hết 1/10 số tiền mua thịt và cá. Mẹ còn lại đúng 115.000 đồng. Tính số tiền mẹ mang đi chợ?
phân số chỉ số tiền mẹ mua đồ là :
1/5 + 1/2 + 1/10 = 4/5 ( số tiền )
phân số chỉ số tiền còn lại là :
1 - 4/5 = 1/5 ( số tiền )
số tiền mẹ mang đi chợ là :
115 000 : 1 x 5 = 575 000 ( đồng )
ĐS:...
Mẹ đã mua tất cả số phần tiền mang đi là:
\(\frac{1}{5}+\frac{1}{2}+\frac{1}{10}=\frac{4}{5}\)( số tiền )
Coi số tiền ban đầu là: 1
115000 đồng tương ứng với số phần tiền mang đi là:
1 - \(\frac{4}{5}=\frac{1}{5}\)( số tiền )
Số tiền mẹ mang đi chợ là:
115000 : \(\frac{1}{5}=575000\)( đồng )
Đ/S: 575000 đồng
phân số chỉ số tiền mẹ mua đồ là :
1/5 + 1/2 + 1/10 = 4/5 ( số tiền )
phân số chỉ số tiền còn lại là :
1 - 4/5 = 1/5 ( số tiền )
số tiền mẹ mang đi chợ là :
115 000 : 1 x 5 = 575 000 ( đồng )
ĐS:575 000 đồng
Minh đi chợ giúp mẹ để mua 2kg thịt lợn và 2kg khoai tây. Hỏi Minh phải trả bao nhiêu tiền biết 1kg thịt lợn có giá a đồng và 1kg khoai tây có giá b đồng.
A. 2a + b
B. a – 2b
C. 2(a – b)
D. 2(a + b)
Số tiền Minh phải trả cho 2kg thịt lợn là: 2a (đồng)
Số tiền Minh phải trả cho 2kg khoai tây là: 2b (đồng)
Minh phải trả tất cả số tiền là: 2a + 2b = 2(a + b) (đồng)
Chọn đáp án D
hải mua 3 lạng thịt nạc và 6 lạng cá hết 45000 đồng. Dương mua 6 lạng thịt nạc và 2 lạng cá cùng loại hết 55000 đồng .Em hãy cho biết giá tiền 1 cân thịt và 1 cân cá (theo giá 2 bạn mua) là bao nhiêu tiền
Tại sao khi chúng ta ăn thịt nạc hay thịt mỡ lại không xuất hiện vị ngọt hay có sự biến đổi nào khác?
Hải mua 3 lạng thịt nạc và 6 lạng cá hết 45000 đồng.Dương mua 6 lạng thịt nạc và 2 lạng cá cùng loại hết 55000 đồng .
Em hãy cho biết giá tiền 1 cân thịt và 1 cân cá (theo giá 2 bạn mua) là bao nhiêu tiền
?